फळांच्या साला मूळे बनते त्वचा चमकदार!


वृतसेवा : आपण दररोज आहारात फळांचा आणि जेवणात भाज्यांचा वापर नियमित करत असता. अशा पोष्टीक फळं आणि भाज्यांची सालं कचरा कुंडीत टाकण्या अगोदर हे करून पहा म्हणजे हमखास घरगुती उपाय! तर पहा खाली दिलेल्या ताज्या फळांचा अन भाज्यांचा उपयोग. भाज्या आणि फळांच्या सालींचा वापर करून तुम्ही तुमच्या त्वचेवर चमक आणू शकता. त्यासाठी कोणत्या भाज्या व फळांची सालं वापरू शकता, ते जाणून घेऊया.
चांगल्या आरोग्यासाठी आपण सर्वजण नियमितपणे फळं आणि भाज्यांचे (fruits and vegetables) सेवन करतो. पण हीच फळ व भाज्या आपल्या त्वचेसाठीही फायदेशीर ठरतात. कसं ते माहीत आहे का? फळ आणि भाज्यांच्या सालीचा (vegetable peels) वापर त्वचेवर चमक आणण्यासाठी केला जाऊ शकतो. ही सालं अनेक प्रकारे वापरता येतात. त्यामुळे सालं फेकून देण्यापूर्वी एकदा विचार करायला हवा. फळे आणि भाज्यांच्या सालीमध्ये अनेक आवश्यक पोषक घटक असतात, जे तुमच्या त्वचेला (skin care) पोषण देऊ शकतात. यामुळे मुरुम, मुरुम, सुरकुत्या इत्यादी दूर होऊ शकतात. आज आपण अशाच काही फळ आणि भाज्यांबद्दल जाणून घेऊया ज्याची सालं फायदेशीर ठरतात

Advertisement

संत्र्याचे साल
संत्र्याच्या सालीचा वापर करून तुम्ही त्वचेवर चमक आणू शकता. यासाठी संत्र्याची काही साले उन्हात वाळवल्यानंतर ती चांगली बारीक करून पावडर तयार करा. आता ही पावडर तुमच्या फेस पॅकमध्ये मिसळा आणि चेहऱ्याला लावा. यामुळे तुमची त्वचा सुधारेल.
डाळिंबाचे साल
डाळिंबाच्या सालीमध्ये भरपूर प्रमाणात अँटीऑक्सिडंट असतात, ज्यामुळे त्वचेवरील डाग आणि सुरकुत्यांची समस्या दूर होते. यासाठी डाळिंबाची साल उन्हात वाळवून त्याची पावडर तयार करावी. यानंतर या पावडरमध्ये मध आणि गुलाबजल मिसळून चेहऱ्याला लावावे. त्याच्या मदतीने तुम्ही त्वचेवर नैसर्गिक चमक मिळवू शकता. तसेच, डाग, सुरकुत्या यांसारख्या समस्या दूर करू शकतात.
बटाट्याचे साल
तुम्ही चेहऱ्यावर बटाट्याचे साल वापरू शकता. यामुळे त्वचेचा टोन सुधारू शकतो. यासाठी बटाट्याचे सालं काढून ते वाळवून बारीक करावे व त्यात थोडी चंदन पावडर मिसळावी. नंतर त्यामध्ये थोडं गुलाब पाणी आणि कोरफड जेल मिक्स करून चेहऱ्याला लावावे. याचा त्वचेला खूप फायदा मिळतो तसेच काळेपणाही दूर होतो.
पपईचे साल
पपई पचनासाठी खूप चांगली असते. तसंच त्वचेला चमक येण्यास मदत होते. यामुळे तुमच्या त्वचेचा कोरडेपणा दूर होऊ शकतो. ते वापरण्यासाठी पपईचे साल काढून ते उन्हात वाळवा आणि बारीक करून घ्या. नंतर त्यामध्ये थोडं दही आणि मध मिसळून फेसपॅक बनवा. यामुळे त्वचा चमकदार होईल. तसेच त्वचेची आर्द्रता टिकवून ठेवण्यास मदत होते.
काकडीचे साल
काकडीचे सालही त्वचेसाठी खूप चांगली ठरते. यासाठी तुम्ही काकडीची साले थेट चेहऱ्यावर चोळू शकता. याशिवाय तुम्ही ही साले सुकवून फेस पॅक म्हणूनही वापरू शकता. ते तुमच्या त्वचेला पोषण आणि आर्द्रता देऊ शकते.


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Translate »
error: Content is protected !!